Chính sách thuế đối với hoạt động quảng cáo trên Facebook, Google

 

Số: 78002/CT-TTHT
V/v chính sách thuế đối sở hữu hoạt động quảng cáo trên Facebook, Google

CHINH-SACH-THUE-DOI-VOI-HOAT-DONG-QUANG-CAO-TREN-FACEBOOK-GOOGLEThuế nhà thầu khi dùng dịch vụ pr trên google facebook

Kính gửi: Công ty TNHH Bệnh viện Hồng Ngọc
(Địa chỉ: Số 55 Yên Ninh, P. Trúc Bạch, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội – MST: 0106699074)

Trả lời công văn số 1008/BVHN đề ngày 10/8/2020 của Công ty TNHH Bệnh viện Hồng Ngọc

(sau đây gọi tắt là Công ty) về chính sách thuế đối có hoạt động quảng bá trên Facebook; Google; Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

– Căn cứ Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính

(đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014, Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014, Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 và Thông tư số 173/2016/TT-BTC ngày 28/10/2016 của Bộ Tài chính) chỉ dẫn như sau:

“Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia nâng cao đầu vào

“1. Có hóa đơn giá trị gia nâng cao hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ tìm vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu du nhập hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ko kể theo hướng dẫn của Bộ Tài chính vận dụng đối mang các tổ chức nước ngoài ko có tư bí quyết pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước không tính marketing hoặc sở hữu thu nhập nảy sinh tại Việt Nam.

  1. Có chứng từ thanh toán ko sử dụng tiền mặt đối có hàng hóa, dịch vụ tậu vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ giả dụ tổng giá trị hàng hóa, dịch vụ tậu vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.
Chứng từ thanh toán ko dùng tiền mặt gồm chứng từ tính sổ qua nhà băng và chứng từ tính sổ không sử dụng tiền mặt khác chỉ dẫn tại khoản 3 và khoản 4 Điều này.
  1. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là mang chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán nên là account đã đăng ký hoặc thông tin có cơ quan thuế) mở tại các công ty chế tạo dịch vụ tính sổ theo những hình thức thanh toán ưa thích với quy định của pháp luật hiện hành như séc, ủy nhiệm chi hoặc lệnh chi, ủy nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và những hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả ví như bên tậu thanh toán từ trương mục của bên mua sang account bên bán sở hữu tên chủ công ty tư nhân hoặc bên sắm thanh toán từ tài khoản của bên mua có tên chủ siêu thị tư nhân sang trương mục bên bán).

…”

– Căn cứ Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/8/2014 của Bộ Tài chính

hướng dẫn thực hiện bổn phận thuế ứng dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoại trừ buôn bán tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam

+ Tại khoản một Điều 1 hướng dẫn về đối tượng áp dụng:

  1. Tổ chức nước không tính marketing với cơ sở thường trú tại Việt Nam hoặc ko sở hữu cơ sở thường trú tại Việt Nam; cá nhân nước ngoài buôn bán là đối tượng cư trú tại Việt Nam hoặc ko là đối tượng trú ngụ tại Việt Nam (sau đây gọi chung là Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài) marketing tại Việt Nam hoặc sở hữu thu nhập phát sinh tại Việt Nam trên cơ sở hợp đồng, thỏa thuận, hoặc cam kết giữa Nhà thầu nước ngoài với tổ chức, cá nhân Việt Nam hoặc giữa Nhà thầu nước ngoại trừ có Nhà thầu phụ nước không tính để thực hiện 1 phần công tác của Hợp đồng nhà thầu.

+ Tại khoản 2 điều 4 hướng dẫn về người nộp thuế:

“…Người nộp thuế theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 4 Chương I có bổn phận khấu trừ số thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp hướng dẫn tại Mục 3 Chương II trước lúc tính sổ cho Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài.”

– Căn cứ Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015 của Bộ Tài chính

hướng dẫn về thuế sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính) như sau:

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ lúc xác định thu nhập chịu thuế

  1. Trừ những khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này; công ty được trừ toàn bộ khoản chi nếu đáp ứng đủ những điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tại nảy sinh tương tác tới hoạt động sản xuất, buôn bán của doanh nghiệp.

b) Khoản chi sở hữu đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật

c) Khoản chi nếu có hóa đơn sắm hàng hóa, dịch vụ từng lần sở hữu giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT); lúc tính sổ nên mang chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ tính sổ ko tiêu dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của những văn bản luật pháp về thuế giá trị gia tăng.”.

Căn cứ những quy định trên,

+ Trường hợp Công ty mang nảy sinh dịch vụ quảng cáo trực tuyến trên Facebook, Google

Nếu khoản chi này đáp ứng đủ những điều kiện thực tại ảnh hưởng đến hoạt động cung cấp buôn bán của Công ty, có tờ khai và chứng từ nộp thuế nhà thầu nước ngoài theo quy định và chứng từ thanh toán không tiêu dùng tiền mặt thực hành theo quy định của những văn bản luật pháp về thuế giá trị gia tăng thì được tính vào mức giá được trừ lúc xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

+ Trường hợp Công ty mang ủy quyền cho cá nhân là người lao động trong Công ty sử dụng thẻ tín dụng của cá nhân để thanh toán tiền dịch vụ nêu trên,

Sau ấy Công ty sẽ tính sổ cho cá nhân phê chuẩn hình thức chuyển khoản ngân hàng từ account của Công ty vào trương mục của cá nhân (thẻ tín dụng do Công ty mở cho cá nhân tại Ngân hàng), ví như hình thức thanh toán này được quy định cụ thể tại Quy chế tài chính hoặc Quyết định về việc ủy quyền của Công ty cho cá nhân thì cũng được coi là chứng từ thanh toán ko sử dụng tiền mặt theo quy định tại Điều một Thông tư số 173/2016/TT-BTC.

Trong công đoạn thực hiện chính sách thuế, giả dụ còn vướng mắc; Công ty với thể tham khảo các văn bản hướng dẫn của Cục Thuế TP Hà Nội; hoặc địa chỉ với Phòng Thanh tra – Kiểm Tra số 5 để được hỗ trợ giải quyết.

Cục Thuế TP Hà Nội giải đáp Công ty TNHH Bệnh viện Hồng Ngọc được biết và thực hiện./.

Mọi chi tiết xin liên hệ:

  • Hãng kiểm toán Calico
  • Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội.
  • Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, QuậnBa Đình, TP. Hà Nội
  • VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
  • Hotline: 0966.246.800
  • Email: calico.vn@gmail.com
  • Website: kiemtoancalico.com | www.calico.vn

Tìm bài viết bằng các từ khóa:

  • khấu trừ thuế gtgt
  • điều kiện khấu trừ thuế gtgt
  • khấu trừ thuế gtgt trên misa
  • khấu trừ thuế gtgt là gì
  • điều kiện khấu trừ thuế gtgt đầu vào
  • cách khấu trừ thuế gtgt
  • điều kiện khấu trừ thuế gtgt đầu vào
  • phương pháp khấu trừ thuế gtgt
  • khấu trừ thuế gtgt mua xe ô tô
  • khấu trừ thuế gtgt hàng nhập khẩu
  • khấu trừ thuế gtgt tài sản cố định
  • thuế gtgt không được khấu trừ tính vào chi phí
  • khấu trừ thuế gtgt như thế nào
  • thuế gtgt theo phương pháp khấu trừ là gì
  • bút toán khấu trừ thuế gtgt

ThueThuNhapCaNhan

Phasellus facilisis convallis metus, ut imperdiet augue auctor nec. Duis at velit id augue lobortis porta. Sed varius, enim accumsan aliquam tincidunt, tortor urna vulputate quam, eget finibus urna est in augue.

Không có nhận xét nào:

Đăng nhận xét